Cha mẹ nuôi gặp khó khăn trong kinh tế có bị chấm dứt việc nuôi con nuôi không?

Câu hỏi khách hàng:

“Chào Luật sư, tôi có câu hỏi sau cần nhờ Luật sư tư vấn giúp  ạ:

Năm 2017, anh chị tôi có nhận nuôi một bé trai 5 tuổi và được ba mẹ đẻ của bé đồng ý, việc nhận con nuôi tuân thủ đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên, cuối năm 2019 Công ty của anh chị tôi gặp khó khăn và rơi vào khủng hoảng. Vì lý do này ba mẹ ruột của bé đã yêu cầu anh chị tôi phải chấm dứt việc nuôi con nuôi.

Vậy bây giờ anh chị tôi phải làm sao ạ. Anh chị tôi có tiếp tục được nuôi bé hay phải chấm dứt việc nuôi con nuôi ạ. Cảm ơn Luật sư.”

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến cho chúng tôi. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo trình bày của bạn, anh chị bạn đã nhận nuôi bé trai 05 tuổi và được ba mẹ ruột của bé đồng ý, việc nhận con nuôi tuân thủ đúng quy định pháp luật. Và bây giờ vì lý do Công ty anh chị bạn gặp khó khăn và ba mẹ đẻ của bé yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi của anh chị bạn với bé là không có căn cứ. Vì lý do sau:

Căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi

Việc chấm dứt nuôi con nuôi hay không phải dựa vào căn cứ pháp lý nhất định đó là Luật Nuôi con nuôi năm 2010.

Theo Điều 25 Luật Nuôi con nuôi năm 2010, việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

4. Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật này.

Điều 13 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định :

Điều 13. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

7. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Đối chiếu các quy định  trên việc ba mẹ đẻ của bé yêu cầu anh chị bạn  chấm dứt việc nuôi con nuôi là không có căn cứ pháp luật.

 

Chuyên viên: Hoài Linh

Trên đây là thông tin chúng tôi đưa ra nhằm mục đích giúp khách hàng tham khảo.

Thông tin chúng tôi cung cấp dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng không copy dưới mọi hình thức.

Nếu các bạn có bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

Văn phòng: Công ty luật Bất Động Sản Hưng Vượng

43 Lê Thị Hồng Gấm, p.Nguyễn Thái Bình, Quận 1, HCM.

Fanpage:  https://www.facebook.com/vplshuynhpham

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: http://luatsunhadatgioi.com/

Trả lời

// Gắn nofollow
0968.605.706