Con cái sau khi ly hôn đơn phương sẽ thế nào?

Quy định về ly hôn đơn phương

Theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014,

  • Quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

  • Quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Ai có quyền nuôi sau sau khi ly hôn đơn phương?

Qua trích dẫn Luật trên, quyền nuôi con được tổng hợp như sau:

Độ tuổi của con Mẹ Cha Tòa án quyết định
1. Dưới 36 tháng x
2. Dưới 07 tuổi x
3. Từ đủ 07 tuổi đến nhỏ hơn 18 tuổi

x

(xem xét nguyện vọng của con)

Nếu con bạn nằm trong độ tuổi từ 36 tháng đến dưới 18 tuổi thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con/ có quyền nuôi con khi ly hôn căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Cụ thể sẽ dựa trên 3 yếu tố sau:

Điều kiện về vật chất Điều kiện về tinh thần Nguyện vọng của con

(chỉ áp dụng với con từ đủ 7 tuổi trở lên)

– Chỗ ở ổn định

– Ăn ở, sinh hoạt

– Học tập

– Thu nhập hàng tháng của bố, mẹ

– …

– Thời gian làm việc của bố mẹ

– Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con

– Tình yêu thương dành cho con

– Đạo đức, trình độ học vấn của bố mẹ

– …

– Con mong muốn được ở với ai

 

Thông tin chúng tôi cung cấp dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng không sao chép dưới mọi hình thức.

Chuyên viên: Huyền Nga

Nếu các bạn có bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng liên hệ:

Luật sư Phạm Thị Nhàn – 0968.605.706

Trả lời

0968.605.706