Ly Hôn khi đã ly thân hơn 5 năm thì phải làm sao?

Tiêu đề: Ly Hôn khi đã ly thân hơn 5 năm thì phải làm sao?

Hỏi:

Hiện tại tôi đang ở Nhật Bản. Tôi và chồng đã ly thân hơn 5 năm rồi. Bây giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn thì phải làm sao? tài sản chung không có. Tôi đã có con riêng khai sinh chồng tôi là bố đẻ. Xin hãy tư vấn cho tôi.

*Trả lời:

Thứ nhất, theo thông tin bạn cung cấp thì vợ chồng bạn đã ly thân được 5 năm; nhưng pháp luật Việt Nam không công nhận việc ly thân. Do đó nếu vợ chồng bạn muốn ly hôn thì bạn phải tiến hành thủ tục ly hôn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Và hiện tại bạn đang ở Nhật Bản, chồng bạn ở Việt Nam nên việc ly hôn này có yếu tố nước ngoài theo điều 127 Luật HNGĐ 2014 quy định. Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của bạn sẽ là Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi chồng bạn đang thường trú.

Bạn ở Nhật Bản thì thủ tục để bạn làm nguyên đơn/người nộp đơn khó hơn rất nhiều. Do vậy, chồng bạn đang ở Việt Nam, nên để chồng bạn nộp đơn ly hôn đơn phương với bạn. Bạn thử thỏa thuận xem chồng bạn đồng ý không? Vì nếu chồng bạn nộp đơn thì bạn không cần quay về Việt Nam.

Quy trình ly hôn đơn phương
Quy trình ly hôn đơn phương

 

Thứ hai, là về vấn đề thủ tục đơn phương ly hôn

Hồ sơ ly hôn có yếu tố nước ngoài trong trường hợp đơn phương gồm có:

Đơn xin ly hôn (theo mẫu);

–         Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

–         Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân (bản sao chứng thực);

–         Giấy khai sinh của con;

–         Các tài liệu, chứng cứ khác

–       Sau đó bạn đem toàn bộ giấy tờ trên đến nộp tại: Tòa án nhân dân cấp tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương nơi chồng bạn đang cư trú, làm việc.

 

Thứ ba, về việc nuôi con sau khi ly hôn, Điều 82 Luật HNGĐ năm 2014 có quy định như sau: ”Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

 

Một số dữ liệu chúng tôi đã mã hóa để bảo mật thông tin cho khách hàng.

Thông tin chúng tôi cung cấp dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng không copy dưới mọi hình thức

Chuyên viên: Phương Nhi

Nếu các bạn có bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

CÔNG TY LUẬT VẠN TÍN

Website:

https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

https://luatsulyhon.com.vn/    (Website chuyên ly hôn)

Số 7 Đường số 14, Khu Him Lam, Phường Tân Thuận, Quận 7, Hồ Chí Minh.

Fanpage:  https://www.facebook.com/vplshuynhpham

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn

 

Trả lời

// Gắn nofollow
0968.605.706