ĐĂNG KÝ KẾT HÔN NƠI CÓ TẠM TRÚ CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

ĐĂNG KÝ KẾT HÔN NƠI CÓ TẠM TRÚ CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Để giúp Quý khách hiểu rõ hơn về việc Thủ tục đăng ký kết hôn, Luật Vạn Tín trân trọng giới thiệu đến Quý khách vụ án thực tế như sau:

Thưa luật sư, xin cho tôi hỏi:

Tôi và vợ kết hôn 2019, tôi quê Kiên Giang, vợ tôi quê Thanh Hóa. Nhưng hai vợ chồng hiện nay đang sinh sống và có tạm trú ở Sài Gòn. Vậy hai vợ chồng tôi có thể đăng ký kết hôn ở Sài Gòn được không?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới chúng tôi. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Điều 37 Luật hộ tịch 2015;
  • Điều 18 Nghị định 123/2015/NĐ-CP.

Hiện nay, pháp luật chỉ quy định

  1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài.
  2. Trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên thực hiện đăng ký kết hôn.

Vì luật không quy định rõ Cơ quan giải quyết hồ sơ đăng ký kết hôn của hai công dân Việt Nam. Do đó, ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn tại nơi vợ hoặc chồng có đăng ký tạm trú hoặc thường trú đều có trách nhiệm thụ lý giải quyết hồ sơ.

  • Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định; hai bên nam, nữ;

– Giấy tờ xác nhận tình trạng nhân thân không quá 6 tháng tính;

– Bản sao giấy tờ chứng minh nhân thân, chứng minh nơi thường trú.

  • Cơ quan giải quyết hồ sơ:

Ủy ban nhân dân xã nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú của một bên vợ hoặc chồng thực hiện đăng ký kết hôn.

  •  Thời gian giải quyết hồ sơ:

Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Mỗi bên vợ, chồng được cấp 01 bản chính Giấy chứng nhận kết hôn.

Trên đây là cách giải quyết ĐĂNG KÝ KẾT HÔN Ở ĐÂU? mà chúng tôi mang đến cho quý vị nhằm giúp quý vị có được sự hiểu biết cần thiết để giải quyết về vấn đề nêu trên.

Trân trọng!

Chuyên viên: Phan Hiền

Nếu có bất kỳ thắc mắc, câu hỏi cần tư vấn vui lòng liên hệ:

Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

Văn phòng: Công ty Luật TNHH Vạn Tín

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Thuận, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/vplshuynhpham/

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/

Trả lời

// Gắn nofollow
0968.605.706